Có được tách thửa khi đã chuyển đổi mục đích sử dụng đất?

Ngày đăng: 06/10/2020

Nội dung

Gia đình tôi có mảnh đất thừa kế từ ông bà, đã xin chuyển đổi mục đích sử dụng thành đất ở và nộp thuế đầy đủ. Hiện tôi đang muốn tách thửa mảnh đất này.

Khi tôi thực hiện thủ tục tách thửa thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ ở bộ phận một cửa cho rằng đất đã chuyển đổi mục đích thành đất ở và đủ điều kiện tách thửa. Tuy nhiên, nhân viên đo đạc ở văn phòng quản lý đất đai lại có ý kiến, luật không cho phép tách thửa. Xin hỏi, trường hợp này có được tách thửa không?

                                                                         Huỳnh Văn Hùng (TP.HCM)...

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Liên quan đến đề nghị của ông, tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 143, Khoản 1 và Khoản 4 Điều 144 Luật Đất đai; Điều 29 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai; Tiết a Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 8 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về bản đồ địa chính đã có quy định cụ thể.

Mặt khác, tại Điều 43d Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (bổ sung Điều 43d theo quy định tại Khoản 31 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017) đã quy định: “UBND cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương”.

Căn cứ quy định nêu trên đề nghị ông liên hệ với Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất để được hướng dẫn giải quyết. Trường hợp ông nhận thấy quyền lợi của mình bị vi phạm thì có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật.

Phương Vũ

Nguồn:cafeland.vn

Chia sẽ (FB, Zalo)

Tin tức nhiều người xem

Tin tức liên quan

Nội dung
Youtube Twitter Facebook Blogger
KÊNH THÔNG TIN BĐS - MUA BÁN NHÀ ĐẤT MINH BẠCH & DỄ DÀNG

Công ty TNHH Mahali

MST: 0314776227 do Sở Kế hoạch & Đầu tư Tp. HCM cấp

Địa chỉ: Block C3, Him Lam Chợ Lớn, 491 đường Hậu Giang, phường 11, quận 6

Điện thoại: 0367.06.16.16Email: [email protected]

DMCA.com Protection Status
Phản hồi - Góp ý
Đăng ký dịch vụ